เกิดเหตุไฟไหม้ เวลา 4:30 น. วันที่ 11 มิถุนายน 2567 ตลาดนัดจตุจักรโซนสัตว์เลี้ยงชื่อดังในกรุงเทพฯ และคาดว่ายังเป็นสถานที่ที่มักมีการลักลอบค้าสัตว์ป่าผิดกฎหมายอีกด้วย ร้านสัตว์เลี้ยงเสียหายไป 118 ร้าน ทำให้สัตว์ตายไปจำนวนมาก ทั้งสุนัข แมว รวมถึงสัตว์ป่า และสัตว์ต่างถิ่นอย่าง หงส์ นกกระตั้ว และลิง
สงครามเพื่อความยุติธรรมได้เริ่มขึ้นแล้ว !
หยุดการหารายได้จากสัตว์ป่า
เมื่อวันพุธที่ 26 สิงหาคม คุณเอ็ดวิน วีค ผู้ก่อตั้งมูลนิธิเพื่อนสัตว์ป่าได้พูดคุยกับอธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืชในงานทำลายงาช้าง ขอให้ดำเนินคดีกับผู้นำสัตว์ป่ามาให้นักท่องเที่ยวถ่ายรูปที่ชายหาดตามแหล่งท่องเที่ยว หลังจากนั้นวันที่ 29 สิงหาคม หัวหน้าเขตห้ามล่าสัตว์ป่าทุ่งทะเลได้ตรวจสอบที่เกาะพีพีแล้วพบนายอนันต์ หน้าดี และนายบัญชา ส่งไข่ กำลังนำชะนีมาถ่ายรูปกับนักท่องเที่ยว จึงจับกุมผู้ต้องหาทั้งสองและดำเนินคดี ส่วนชะนีที่ยึดได้ทางสถานีเพาะเลี้ยงจะเป็นผู้ดูแลต่อไป
เราต้องขอขอบคุณ คุณนิพนธ์ โชติบาล อธิบดีกรมอุทยานแห่งชาติสัตว์ป่าและพันธุ์พืช ที่เร่งการจับกุมในครั้งนี้