วันนี้เราเดินทางไปรับตัวอุ๋งอิ๋ง ลูกชะนีอายุประมาณ 2 ปีครึ่ง ซึ่งเจ้าของเดิมได้มาจ
ากตลาดค้าสัตว์ป่า แน่นอนว่าการที่จะได้ตัวอุ๋งอิ๋งมานั้น ต้องเข้าป่าแล้วเป่าหัวพ่อชะนีและแม่ชะนีทิ้งซะ เป็นขั้นตอนที่โหดร้ายมาก และเมื่อลูกชะนีโตขึ้น เริ่มดุขึ้น สัญชาตญานสัตว์ป่าเพิ่มขึ้น เจ้าของก็ไม่อยากจะเล่นด้วยอีกต่อไปเพราะกลัวจะโดนกัด อุ๋งอิ๋งจึงได้อยู่แต่ในกรงแคบๆมานานเป็นปี (ภาพที่ 2) ได้กินอาหารที่ไม่ตรงโภชนาการจึงทำให้มีน้ำหนักตัวเบามาก อุ๋งอิ๋งเริ่มร้องเสียงดังตามสัญชาตญานของชะนี นั่นทำให้เจ้าของไม่อยากเลี้ยงอุ๋งอิ๋งอีกต่อไป
ตอนนี้อุ๋งอิ๋งอยู่ในความดูแลของสัตวแพทย์แล้ว และเมื่อเธอผ่านช่วงปรับตัวได้ เราจะพาอุ๋งอิ๋งไปอยู่กับเพื่อนใหม่
คุณทราบหรือไม่!! ชะนีมือขาวเป็นสัตว์ป่าที่ IUCN ขึ้นบัญชีให้เป็นสัตว์ป่าใกล้สูญพันธุ์ในธรรมชาติซึ่งลดลงถึง 50% ภายใน 45 ปี เนื่องจากถูกล่าอย่างหนัก ส่วนใหญ่นำมาเป็นสัตว์เลี้ยงหรือนำมาเป็นอาหาร รวมทั้งป่าไม้ที่มีอาหารสมบูรณ์ก็ร่อยหรอลงเต็มที แบบนี้อนาคตของเผ่าพันธุ์อุ๋งอิ๋งจะเป็นเช่นไร?
![Gibbon rescue AungAing 22:1:16 sm 474](https://wfft-thai.wfft.org/wp-content/uploads/2016/01/Gibbon-rescue-AungAing-22116-sm-474-1024x683.jpg)
![Gibbon rescue AungAing 22:1:16 sm 441](https://wfft-thai.wfft.org/wp-content/uploads/2016/01/Gibbon-rescue-AungAing-22116-sm-441-1024x683.jpg)
![Gibbon rescue AungAing 22:1:16 sm 896](https://wfft-thai.wfft.org/wp-content/uploads/2016/01/Gibbon-rescue-AungAing-22116-sm-896-1024x680.jpg)