หนึ่งในหมีควายที่อยู่ภายใต้การดูแลของมูลนิธิฯ "จินนี่" ทรมานจากอาการบวมบนเปลือกตา และต้องการให้ทีมสัตวแพทย์ช่วยเหลือ ด้วยความช่วยเหลือของนายแพทย์อู๋ จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร การผ่าตัดเป็นไปอย่างราบรื่น และจินนี่เองก็ฟื้นตัวกลับมาได้ดี ด้วยยาแก้อักเสบบวกกับยาฆ่าเชื้อ ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นในระยะเวลา 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา
ลูกนกเค้ากู่ตกรัง
เราได้รับแจ้งมาว่าพบลูกนกเค้ากู่อยู่บนพื้นและไม่สามารถบินได้ หลังจากที่เฝ้ารอก็ไม่มีแม่นกมารับลูกนกกลับ ทีมช่วยเหลือสัตว์จึงพาลูกนกกลับมาที่โรงพยาบาลมูลนิธิเพื่อนสัตว์ป่า หลังจากที่สัตวแพทย์ตรวจสุขภาพแล้วก็ไม่พบบาดแผลใดใด ที่ลูกนกบินไม่ได้อาจเป็นเพราะอยู่ในวัยเด็กและพึ่งฝึกบิน เราจะดูแลลูกนกเค้ากู่ตัวนี้จนกว่าเขาจะบินได้ดีและคาดว่าเขาจะได้กลับเข้าป่าอีกครั้งค่ะ