หนึ่งในหมีควายที่อยู่ภายใต้การดูแลของมูลนิธิฯ "จินนี่" ทรมานจากอาการบวมบนเปลือกตา และต้องการให้ทีมสัตวแพทย์ช่วยเหลือ ด้วยความช่วยเหลือของนายแพทย์อู๋ จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร การผ่าตัดเป็นไปอย่างราบรื่น และจินนี่เองก็ฟื้นตัวกลับมาได้ดี ด้วยยาแก้อักเสบบวกกับยาฆ่าเชื้อ ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นในระยะเวลา 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา
ส่งงูเหลือมกลับป่าใหญ่
เมื่อไม่กี่วันมานี้ เราพบงูเหลือมในพื้นที่ของโครงการฟื้นฟูสภาพชะนี เราจึงตัดสินใจว่าจะพาเขาไปปล่อยในพื้นที่ที่เหมาะสมกว่านี้ เพื่อความปลอดภัยของสัตว์ป่าในโครงการและของตัวงูเหลือมเองด้วยค่ะ หลังจากที่สัตว์แพทย์เช็คสุขภาพของเขาแล้ว เราก็พาเขาไปปล่อยในป่าอนุรักษ์แห่งหนึ่ง ซึ่งอยู่ไม่ไกลจากมูลนิธิเพื่อนสัตว์ป่าค่ะ