หนึ่งในหมีควายที่อยู่ภายใต้การดูแลของมูลนิธิฯ "จินนี่" ทรมานจากอาการบวมบนเปลือกตา และต้องการให้ทีมสัตวแพทย์ช่วยเหลือ ด้วยความช่วยเหลือของนายแพทย์อู๋ จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร การผ่าตัดเป็นไปอย่างราบรื่น และจินนี่เองก็ฟื้นตัวกลับมาได้ดี ด้วยยาแก้อักเสบบวกกับยาฆ่าเชื้อ ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นในระยะเวลา 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา
เม่นแคระถูกทิ้งที่วัด
เราได้รับแจ้งว่ามีคนแอบปล่อย”เม่นแคระ”ที่วัดแห่งหนึ่งในเพชรบุรี แต่แน่นอนสัตว์ชนิดนี้ไม่ใช่สัตว์ป่าในบ้านเรา เป็นสัตว์ต่างประเทศแล้วถูกเพาะพันธุ์เพื่อเป็นสัตว์เลี้ยงซึ่งเป็นที่นิยมมากในประเทศไทย แต่เมื่อเจ้าของไม่ต้องการแล้วก็กลับนำมาทิ้งที่วัด!!! ผลักภาระให้วัดเสียอย่างนั้น เป็นการกระทำที่ขาดความรับผิดชอบอย่างมาก
อย่างไรก็ตามเม่นแคระจะได้บ้านใหม่ที่มูลนิธิเพื่อนสัตว์ป่า เราจะดูแลให้เขาเป็นสัตว์ป่าไม่ใช่สัตว์เลี้ยง!!!