หนึ่งในหมีควายที่อยู่ภายใต้การดูแลของมูลนิธิฯ "จินนี่" ทรมานจากอาการบวมบนเปลือกตา และต้องการให้ทีมสัตวแพทย์ช่วยเหลือ ด้วยความช่วยเหลือของนายแพทย์อู๋ จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร การผ่าตัดเป็นไปอย่างราบรื่น และจินนี่เองก็ฟื้นตัวกลับมาได้ดี ด้วยยาแก้อักเสบบวกกับยาฆ่าเชื้อ ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นในระยะเวลา 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา
เหยี่ยวกิ้งก่าสีดำกินอาหารเป็นพิษ
เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา มีคนเจอเหยี่ยวกิ้งก่าสีดำนอนอ่อนแรงอยู่ข้างถนน จึงนำมาที่โรงพยาบาลสัตว์มูลนิธิเพื่อนสัตว์ป่า สัตวแพทย์บอกว่าที่ลิ้นมีบาดแผลและหุบจะงอยปากไม่ได้ อาจเป็นเพราะนกกินอาหารที่มีสารพิษเข้าไป ตอนนี้แผลที่ลิ้นมีอาการดีขึ้น หุบปากได้แล้วและสามารถยืนทรงตัวได้ แต่ยังบินไม่ได้
เหยี่ยวกิ้งก่าสีดำเป็นนกจากเขตหนาว อพยพผ่านประเทศไทย เพื่อจะไปยังประเทศอินโดนีเซีย เราจะยังคงให้เขาพักฟื้นกับเราจนกว่าเขาจะกลับมาบินได้และเริ่มต้นการอพยพอีกครั้งค่ะ