หนึ่งในหมีควายที่อยู่ภายใต้การดูแลของมูลนิธิฯ "จินนี่" ทรมานจากอาการบวมบนเปลือกตา และต้องการให้ทีมสัตวแพทย์ช่วยเหลือ ด้วยความช่วยเหลือของนายแพทย์อู๋ จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร การผ่าตัดเป็นไปอย่างราบรื่น และจินนี่เองก็ฟื้นตัวกลับมาได้ดี ด้วยยาแก้อักเสบบวกกับยาฆ่าเชื้อ ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นในระยะเวลา 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา
งูเหลือมเลื้อยเข้าบ้านคน
11 ตุลาคม 2558
ชาวบ้านได้จับงูเหลือมมาที่
13 ตุลาคม 2558
หลังจากที่สัตวแพทย์ตรวจเช็คร่างกายงูเหลือแล้ว พบว่าอาการบรรเทาขึ้นและได้พักฟื้นจากอาการฟกช้ำแล้ว เราก็พาเขากลับเข้าป่าซึ่งก็อยู่ไม่ไกลจากศูนย์ช่วยเหลือสัตว์ป่า