หนึ่งในหมีควายที่อยู่ภายใต้การดูแลของมูลนิธิฯ "จินนี่" ทรมานจากอาการบวมบนเปลือกตา และต้องการให้ทีมสัตวแพทย์ช่วยเหลือ ด้วยความช่วยเหลือของนายแพทย์อู๋ จากมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีมหานคร การผ่าตัดเป็นไปอย่างราบรื่น และจินนี่เองก็ฟื้นตัวกลับมาได้ดี ด้วยยาแก้อักเสบบวกกับยาฆ่าเชื้อ ช่วยให้แผลหายเร็วขึ้นในระยะเวลา 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา
เม่นเป็นเนื้องอก เกือบตาย
อีกครั้งที่สัตว์ป่าจากวัดป่วยใกล้ตาย วันจัทนร์ที่ผ่านมานี้ เม่นใหญ่ถูกนำมาส่งที่โรงพยาบาลมูลนิธิเพื่อนสัตว์ป่าเนื่องจากมีเนื้องอกขนาดใหญ่ที่จมูก มีเลือดไหลซึมและสร้างความทรมานให้กับเม่นอย่างมาก สัตวแพทย์ได้ผ่าตัดเนื้องอกออกแล้ว หลังจากนั้นหนึ่งวันเม่นก็แข็งแรงขึ้นเรื่อยๆ กินอาหารและเดินได้อย่างคล่องแคล่วแล้วค่ะ